Giáo Luật

Tại sao tôi không được nhận đi tu vì cha mẹ tôi sống rối hôn phối?

Thưa cha con có một thắc mắc: Con ngoại hôn có được lãnh nhận bí tích truyền chức thánh không? Trường hợp cha mẹ đang sống trong tình trạng rối chưa được hợp thức hóa bí tích hôn phối (vì bị ràng buộc giây hôn phối trước) thì khi con cái đi tu có được lãnh nhận chức linh mục không? Ngày nay Giáo Hội có còn áp dụng câu ngạn ngữ: cha ông ăn nho xanh, con cháu ê răng? Xin cha giải đáp giúp con. Con cám ơn cha!

 Xem chi tiết »
Những điều kiện cần để được rước lễ

Phải có điều kiện nào để được rước lễ?

 Xem chi tiết »
Thi hành chức vụ Giám mục giáo phận từ khi nào?

Đôi khi có những thắc mắc liên quan đến vị tân Giám mục giáo phận; hỏi rằng, khi một linh mục được Đức Giáo hoàng bổ nhiệm làm Giám mục giáo phận, thì ngài là Giám mục giáo phận chưa; ngài đã có quyền tài phán trên Giáo phận mà ngài được bổ nhiệm hay chưa; tên của ngài đã được nêu trong kinh nguyện Thánh thể hay chưa.

 Xem chi tiết »
Luật dự lễ ngày Chúa Nhật cùng các ngày lễ buộc

Điều răn thứ nhất trong “Sáu điều răn Hội Thánh” đã quy định: “Xem lễ ngày chúa nhật cùng các ngày lễ buộc”.

 Xem chi tiết »
Người đỡ đầu

Luật Giáo Hội quy định như thế nào về các điều kiện để làm vú bõ đỡ đầu? Có thể chọn một nữ tu hay một linh mục để đỡ đầu làm vú bõ được không? Được phép chọn bao nhiêu vú bõ đỡ đầu Rửa Tội và có bắt buộc phải chọn vú bõ cùng phái tính với người sắp được Rửa Tội không?

 Xem chi tiết »
Một số trường hợp có thể tuyên bố hôn nhân bất thành ...

Trong Tự Sắc “Mitis Iudex Dominus Iesus” (Chúa Giêsu Thẩm Phán Nhân Từ), khoản 14 §1 quy định như sau:

 Xem chi tiết »
Để lãnh nhận Bí Tích Sám Hối, hối nhân phải ăn năn tội như thế nào?

Bí tích Sám Hối bao gồm ba hành vi của hối nhân và sự xá giải của tư tế. Ba hành vi của hối nhân là: ăn năn tội, xưng tội và đền tội.

 Xem chi tiết »
Ai có quyền trừ tà?

Trừ tà là việc kêu cầu danh thánh Thiên Chúa, nhằm mục đích xua đuổi ma quỷ ra khỏi một người, một con vật, một nơi chốn, một đồ vật.

 Xem chi tiết »
GIÁM MỤC PHỤ TÁ

Không Giám mục nào được phép phong chức Giám mục cho ai, nếu trước đó chưa có thư ủy nhiệm của Đức Giáo Hoàng (Điều 1013).

 Xem chi tiết »
Tại sao kiêng thịt mà không kiêng cá?

Luật Giáo hội buộc tín hữu phải ăn chay kiêng thịt. Nhưng mà tại sao phải kiêng thịt? Tại sao phải kiêng thịt mà không kiêng cá, kiêng trứng hay kiêng trái cây? Ăn thịt có gì xấu không?

 Xem chi tiết »
Tại sao phải rước lễ trong mùa Phục sinh?

Điều 920 của bộ giáo luật hiện hành buộc các tín hữu phải rước lễ một năm ít là một lần, vào mùa Phục sinh. Tại sao có điều luật đó?

 Xem chi tiết »
Cần biết: Mỗi ngày trong 8 ngày đầu của tháng 11, các tín hữu có thể nhận được ơn toàn xá nhường cho các linh hồn

Người Công Giáo có thể nhận được ơn toàn xá và nhường lại cho các tín hữu đã qua đời trong tám ngày đầu tiên của tháng Mười Một.

 Xem chi tiết »
Tháo gỡ hôn phối nhờ đặc ân đức tin (in favorem fidei)

Nói một cách tổng quát thì đặc ân thánh Phaolô (giáo luật đ. 1143-1147) hay thánh Phêrô (giáo luật đ. 1148-1149) đều được gọi là đặc ân đức tin.

 Xem chi tiết »
Vạ Tuyệt Thông Là Gì?

Để trả lời cho câu hỏi "Vạ tuyệt thông là gì?", chúng ta cần tìm hiểu tín điều "Tôi tin có Hội Thánh hằng có ở khắp thế nầy, các thánh thông công" (kinh Tin Kính các Tông Đồ), thì mới hiểu "Vạ tuyệt thông" được rõ ràng hơn.

 Xem chi tiết »
Hiểu Vấn đề Bổng Lễ

Bình thường theo giáo luật:

 Xem chi tiết »
Lên đầu trang